WIZARA YA ARDHI, NYUMBA
NA MAENDELEO YA MAKAZI

L T
’J|1 I'-

i 3
'4, I‘.l"n #M& ,

i "1"1H"*"'f!"""'"':.i.. o\

'L'INHIHHHEHM Jm

4| : i!"'“'l"”i'li", :

2

JARIDA MAALUM

ARUSHA

-

BODI YA MARY MAKONDO  LUSAJO MWAKABUKU WAANDISHI
Mwenyekiti Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Munir Shemweta Eliafile Solla
U HAR' Rl Mawasiliano Serikalini Hassan Mabuye  Magreth Lyimo

Miji wa Serikali Mtumba, S. L. P. 2908 | 40477- DODOMA | Simu: +255 262 963309/13/14 | Nukushi: +255 262 963316
Barua pepe: ps@lands.go.tz | Tovuti: www.lands.go.tz



Waziri wa Ardhi Mhe. William Lukuvi akizungumza na Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya ya Meru mkoani Arusha wakati wa ziara yake

mkoani Arusha.
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WAZIRI LUKUVI AFUTA WARAKA UNAOKATAZA MADIWANI
KUIDHINISHA MIPANGO YA UENDELEZAJI MUJI

Na Munir Shemweta

Waziri wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi William
Lukuvi amefuta waraka namba moja
unaowaondoa madiwani kushiriki
katika shughuli za uidhinishaji
mipango ya uendelezaji miji katika
halmashauri zao uliotolewa na
Mkurugenzi wa Maendeleo vya
Makazi nchini.

Kabla ya kutolewa waraka huo mpya
Madiwani kupitia kamati zao za
mipango miji walikuwa ndiyo wenye
mamlaka ya kubariki mipango ya
uendelezajimijikwenye halmashauri
kupitia vikao vyao vya robo mwaka
na waraka mpya unataka shughuli
hizo sasa kufanywa na wataalamu
wa mipango miji kwa kushirikisha
sekta mbalimbali kama vile sekta za
maji, barabara na umeme.

Jarida maalum | Arusha

Lukuvi alifanya maamuzi hayo
hivi karibuni katika ukumbi wa
halmashauri ya wilaya ya Meru
wakati akizingumza na madiwani wa
halmashauri hiyo akiwa katika ziara
ya kusikiliza na kuitafutia ufumbuzi
kero za ardhi katika mkoa wa Arusha.

Alisema, kwa sasa waraka huo
ameufuta mpaka utakapotolewa
mwingine  wenye maelekezo
yatakayokuwa na tija na kusisitiza
kuwa, haiwezekani kuwaondoa
madiwani kupitisha mipango
ya uendelezaji miji kwenye
halmashauri zake kwa kuwa
mamlaka ya upangaji bado ziko
chini halmashauri.

“‘Nimeamua kuufuta waraka
namba moja unaokataza madiwani
kupanga mipango ya uendelezaji

miji katika halmashauri zenu, huwezi
kuwa na halmashauri inayoshindwa
kupitisha au kubariki mipango ya
wilaya katika matumizi ya ardhi"
alisema Lukuvi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, wataalam
wa mipango miji katika ofisi za ardhi
za mikoa waendelee kuwa washauri
kwa kamati za mipango miji katika
mabaraza ya madiwani.

‘kama vibali vya ujenzi
tuliwaondolea na kupanga pia
tuwaondoe, mtafanya kazi gani?
hiyo haiwezekani, kwa sasa
muongozo unaokuja kamati  za
madiwani zitapatiwa ufafanuzi wa
namna bora ya matumizi ya ardhi na
baadaye kupelekwa kwa maafisa

mipango miji.



RAIS SAMIA
AFUTA SHAMBA
LA VALESKA
ARUSHA

Na Munir Shemweta

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan
amufuta shamba la Valeska lenye
ukubwa wa ekari 4,087 lililopo katika
halmashauri ya wilaya ya Meru
mkoani Arusha.

Uamuzi huo ulitangazwa hivi
karibuni jijini Arusha na Waziri wa
Ardhi Nyumba na Maendeleo ya
Makazi William Lukuvi wakati wa
ziara yake mkoani Arusha kusikiliza
na kuzitafutia ufumbuzi kero za
katika mkoa huo.

Uamuzi wa kufutwa kwa shamba
hilo na Mhe Rais Samia Suluhu
Hassan unatokana na mmiliki wake
kukiuka masharti ya uendelezaji
yaliyosababisha Waziri wa Ardhi
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kuwasilisha mapendekezo  ya
kufutwa kwa mujibu wa sheria.
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Jarida maalum | Arusha

Waziri wa Ardhi Mhe. William LuRkuvi aRisisitiza jambo wakati akielezea uamuzi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kufuta shamba la
Valeska lilipo katika halmashauri ya Meru mkoani Arusha.

Moja ya masharti ya umiliki wa
mashamba ni  mmiliki  kutakiwa
kendeleza moja ya nane ya shamba
analomiliki na asipofanya hivyo
hupelekewa notisi ya kufutwa na
Afisa Ardhi katika eneo husika na
baadaye Waziri mwenye dhamana
huwasilisha mapendekezo kwa Mhe
Rais kwa utekelezaji.

Hata hivyo, Waziri Lukuvi alisema
halmashauri ya wilaya ya Meru
itawajibika kulipa fidia kwenye
maeneo yanayohitaji fidia ambapo
kwa mara ya mwisho fidia ya shamba
katika eneo hilo ilikuwa milioni
Shilingi milioni 394.10.

Waziri Lukuvi alianisha matumizi ya
shamba lililofutwa la Valeska kuwa
vitatu vya Kwaugoro, Valeska na
Maloloni na kuongeza kuwa ekari
1,028 zitatumika kwa shughuli za
kilimo huku ekari 1559 ikibaki kwa
matumizi mbalimbali kama vile

makazi na biashara

Waziri wa Ardhi Mhe. William Lukuvi
akimsikiliza Bibi aliyemkuta ofisi ya
Mkuu wa mkoa wa Arusha wakati wa
ziara ya kusikiliza kero za ardhi.




KASI YA UPIMAJI ARDHI
ARUSHA YAONGEZEKA

Na Munir Shemweta

Ofisi ya Ardhi mkoa wa Arusha
imeongeza kasi ya upimaji ardhi

katika maeneo mbalimbali katika
kipindi cha mwaka mmoja toka
kuanzishwa ofisi hiyo.

Hayo yamebainishwa hivi karibuni
na Kamishna wa Ardhi Msaidizi
mkoa wa Arusha Leo Komba wakati
akizungumzia mafanikio ya Ofisi
yake tangu kuanza rasmi kazi Mei
2020.

Alisema, ongezeo hilo la upimaji
ardhi limetokana na kasi kubwa
inayofanywa na ofisi yake kwa
kushirikiana na ofisi za ardhi kwenye
halmashauri za wilaya na miji za
mkoa huo ambapo takwimu zake
zinaonesha ongezeko hilo ni mara
mbili  ukilinganisha na mwaka
uliopita.

Kwa mujibu wa Komba, wakati ofisi
yake ilipozinduliwa upimaji ardhi
kwa mkoa mzima ulikuwa viwanja
41,000 lakini hadi kufikia Mei 2021
mkoa huo umepima viwanja 81,215
ambapo kati ya viwanja hivyo 33,057

Jarida maalum | Arusha

Kamishna wa Ardhi Msaidizi mkoa wa Arusha Leo Komba
akielezea mafanikio ya Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Arusha tangu
kuanzishwa Machi, 2021.

ni vya urasimishaji makazi holela.
"Baada vya ongezeko hilo la
upimaji kasi ya uandaaji hati nayo
imeongezeka ambapo kazi iliyopo
mbeleyetunikuhamasishawananchi
kujitokeza kuchukua hati za ardhi
kwa kuwa mwananchi atakapopata
hati atakuwa ameongeza thamani ya
ardhi yake" alisema Komba.
Akielezea kero za ardhi katika mkoa
wa Arusha, Komba alisema kasi ya
kutatua kero za wananchi kwa sasa
imekuwa rahisi kwa kuwa ofisi hiyo
inaweza kufanya ziara za kushtukiza
kwenye maeneo mbalimbali tofauti
na wakati mkoa huo ulipokuwa chini
ya ofisi ya kanda ya kaskazini.

"Kazi ya kushughulikia kero za
wananchi sasa ni rahisi na hivi
karibuni  tu tuliweza  kutatua

changamoto ya mama mlemavu
wa macho aliyemtaja kwa jina la
Ngaramtoni ambaye ilikuwa vigumu
kwake kulipia hati yake ya ardhi lakini
chini ya usimamizi wangu suala hilo
tuliweza kulitatua kwa haraka na
mwenyewe aifurahi sana" alisema
Komba.
Hata Komba

hivyo, Kamishna

alisema, changamotokubwa kwenye
mkoa wake ni kupanuka kwa kasi
kwa mji wa Arusha kunakosababisha
wananchi kununua maeneo na
kujenga bila kuzingatia mipango miji
na kueleza kuwa, kwa sasa mkoa
huo una mazoezi ya Urasimishaji
na lile Kutambua Vipande vya Ardhi
kwenye maeneo ya makazi holela
ambapo wamiliki wake wanapatiwa
leseni za makazi.

Bertha Solomon ambaye ni mlemavu wa macho
mkazi wa Ngaramtoni Arusha akielezea namna
alivyosaidiwa na Kamishna wa Ardhi Msaidzi
mkoa wa Arusha kupata hati ya ardhi.




MIAMALA YA NYARAKA MPAKA ILIPIWE KODI
YA ARDHI ARUSHA

Na Munir Shemweta

Msgjili wa Hati na Nyaraka Msaidizi
ofisi ya ardhi mkoa wa Arusha Juliana
Ngonyani amesema Ofisi yake
imejiwekea utaratibu wa kutopitisha
nyaraka kwa ajili ya kufanya
muamala wowote bila kulipiwa kodi
ya pango la ardhi.

Hatua hiyo inalenga kuhakikisha
miamala yote inayofanyika katika
ofisi ya Msgjili wa Hati na Nyaraka
inalipiwa kodi ya pango la ardhi na
hivyo kuiwezesha serikali kukusanya
mapato yake kupitia kodi ya pango
la ardhi.

Akizungumza hivi karibuni mkoani
Arusha, Ngonyani alisema

mwananchi anatakiwa kuhakikisha
amelipa kodiya pango la ardhi kabla
ya kuwasilisha muamala kwa ajili ya
usaji na kubainisha kuwa hatua hiyo

Jarida maalum | Arusha

imewezesha mkoa huo kuongeza
kasi ya ukusanyaji mapato ya kodi ya
ardhi ukilinganisha na mika iliyopita.
"Ofisi ya Ardhi mkoa haipitishi
muamala wowote kama vile usajili
wa mkopo (mortage), uhamisho
wa miliki (transfer) kama mhusika
hajalipa kodiyapango laardhinakwa
mtindo huu tumewezesha mapato
kupanda” alisema Ngonyani.

Kwa mujibu wa Ngonyani, ofisi
ya Ardhi mkoa wa Arusha tangu
kuzinduliwa kuanza kazi imeshasajili
miala 5,745 ya nyaraka mbalimbali
pamoja na kusajili hati 1,562 za ardhi
na kuweka wazi kuwa matarajio ya
ofisi hiyo ni kuongezeka kwa usaji
wa nyaraka mbalimbali.

Aliwataka wananchi kuhakikisha
wanasajili nyaraka sambamba na
kutumia ofisi hiyo kujiridhisha uhalali
wa miliki za ardhi ili kuepuka utapeli
au hati bandia.

Aidha, katika kuondoa usumbufu
kwenda kuchukua hati za ardhi
katika Ofisi ya Msajili wa Hati na
Nyaraka mkoa, Msajili huyo wa Hati
Msaidizi alisema ofisi yake imekuwa
ikipelekea hati za kwa wamiliki
kwenye halmashauri na kutolea
mfano kuwa tayari walishapeleka
hati kwenye wilaya za Longido Hati
45, Monduli 86, Karatu Hati 38 na
kwa zile halmashauri zilozoko mijini
walibandika majina ya wamiliki wake
katika mbao za matangazo za ofisi
hizo.

Hata hivyo, aliongeza kuwa, ofisi
yake imekuwa karibu na wananchi
kwa kutoa elimu kwa umma kupitia
vyombo vya habari kuhusiana na
huduma za ofisi yake na kusisitiza
kuwa lengo ni kuhakikisha wananchi
wanazielewa huduma hizo tofauti na
dhana iliyojengeka kuwa huduma
inayotolewa ni ya kutoa hati.

Msqjili wa Hati na Nyaraka Msaidizi mkoa wa
Arusha Juliana Ngonyani akizungumzia mikakati
ya ofisi yake.



MIPANGO YA UENDELEZAJI MUJI
KUZINGATIA MPANGO KABAMBE WA
JIJI LAARUSHA

Na Munir Shemweta

Ofisi ya Mipango Miji katika Ofisi ya
Ardhi mkoa wa Arusha imeweka
sharti la mipango yote ya uendelezaji
miji katika jiji la Arusha upitishwaji
wake lazima uzingatie Mpango
Kabambe wa Jiji la Arusha.

Hayo yamebainishwa hivi karibuni na
Afisa Mipango Miji mkoa wa Arusha
Shaiyo Chuma wakati akizingumzia
mikakati ya ofisi yake tangu
kuanzishwa Ofisi ya Ardhi mkoa wa
Arusha.

Chuma alisema, katika kipindi cha
mwaka mmoja tangu kuanzishwa
ofisi ya ardhi mkoa wa Arusha pamoja
na mambo mengine ofisi hiyo
inasimamia utekelezaji wa Mpango
Kabambe Jiji la Arusha unaohusisha
wilaya za Arusha na Arumeru.

"Mipango yote vya uendelezgji
miji katika jiji la Arusha ambayo
haitazingatia Mpango Kabambe wa
jiji la Arusha tutakataa kuiidhinisha,
hatutakubali kuidhinisha mpango

unaoenda tofauti na
kababmbe' alisema Chuma.
Kwa mujibu wa Afisa mipango miji
wa mkoa wa Arusha, tangu Tanzania
ipate  uhuru mkoa wa Arusha
umeidhinisha  takriban  mipango
318,860 huku zoezi la urasimishaji
likizalisha jumla ya viwanja 100,444
vilivyopimwa na makampuni binafsi
pamoja na serikali kupitia ofisi zake
za ardhi.

mpango

changamoto mbalimbali kutoka kwa
wamiliki kuhamisha alama za miaka
kwa kisingizo cha mahali ilipowekwa
hapakuwa sahihi na kuongeza kuwa
halmashauri zimekuwa zikiendelea
na maziezi ya urasimishaji katika
Lemala, Kisyeri na karatu na
kuongeza kuwa kasi kubwa sasa
imeelekezwa katika upimaji na
umilikishaji.

Jarida maalum | Arusha




HALMASHAURI SITA ARUSHA

ZASHINDWA KUAINISHA MAENEO YA
UMMA YANAYOHITAJI KUPIMWA

Na Munir Shemweta

Mpima Mkuu wa Ofisi ya Ardhi mkoa wa Arusha
Romanus Sanga akielezea mikakati ya upimaji
ardhi katika mkoa wake

Imebainika kuwa jumlaya halmashuri
sita kati ya saba za mkoa wa Arusha
zimeshindwa  kuainisha maeneo
ya umma yanayohitaji kupimwa na
kumilikishwa ardhi kwa mujibu wa
sheria.

Akizungumza hivi karibuni mkoani
Arusha, Mpima Mkuu katika Ofisi ya
Ardhi Mkoa wa Arusha Romanusi
Sanga alisema, mkoa wa Arusha
wenye ukubwa wa ardhi mita za
mraba 34,526 umepima jumla
ya maeneo 81215 na 2,696 ni
mashamba.

Alibainisha kuwa, katika kuhakikisha

Jarida maalum | Arusha

ardhi ya mkoa huo inapimwa na
wamiliki - wake kumilikishwa ofisi
yva Ardhi mkoa wa Arusha ilizitaka
halamasahauri katika mkoa huo
kuanisha maeneo ya umma ili
yaweze kupimwa na Taasisi zake
kumilikishwa,.

Hata hivyo, Mpima huyo Mkuu wa
Mkoa wa Arusha alisema, kati ya
halmashauri saba zilizopelekewa
maombi ni halmashauri moja tu
ya Ngorongoro ndiyo iliyoanisha
na kuwasilisha kupimiwa maeneo
yake ya umma. Aliyataja maeneo
ya umma yaliyopimwa katika wilaya
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hiyo kuwa ni Hospitali ya Wilaya,
Chuo cha Ualimu, Chuo cha Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA), shule mbili za
msingi pamoja na shule ya Sekondari
ya Semunge.

Kwa mujibu wa Sanga, halmashauri
ambazo hazijaitikia wito wa kuanisha
maeneo ya umma kuwa ni Longido,
Jiji la Arusha, Halmashauri vya
Arusha DC, Meru, Monduli pamoja
na Halmashauri ya Karatu ambapo
amezikumbusha kuainisha haraka
maeneo yake ili ziweze kufanyiwa
upimaji na kuondoa uamixi na

migogoro inayoweza kutokea.




